logo

Email: consultant@extendmax.vn
Hotline: 0915 836 555 | Hanoi: 024 6666 3066 | HCM: 028 7303 8868
Hotline tư vấn Mật mã Dân sự, An toàn Thông tin mạng: 024 6666 3088 | 0915 836 555
Head Office: Biệt thự ExtendMax, C01-L18 An Vượng, KĐT Dương Nội, P. Dương Nội, Hà Đông, Hà Nội
Chi nhánh HCM:
P206, Tòa nhà Win Home, Số 10 Phan Đình Giót, Phường 2, Quận Tân Bình, TP. HCM
Phòng thử nghiệm: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. Dương Nội, Q. Hà Đông, Hà Nội

Lựa chọn ngôn ngữ:
Select your language:

Dự thảo thông tư quy định danh mục hàng hóa nhóm 2 của Bộ TT&TT

  24/02/2022

EXTENDMAX - Ngày 21/02/2022 Bộ Thông tin và Truyền thông có công bố dự thảo Thông tư xx/2022/TT-BTTTT (thay thế cho Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT và Thông tư số 01/2021/TT-BTTTT  quy định "Danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông" (danh mục hàng hóa nhóm 2 phải kiểm tra chất lượng nhà nước, chứng nhận hợp quy và/hoặc công bố hợp quy).

 

Các điểm mới đáng chú ý của dự thảo:

1. Bộ TT&TT bổ sung vào danh mục các quy chuẩn kỹ thuật mới, bao gồm:

(1) QCVN 22:2021/BTTTT (an toàn điện cho thiết bị ICT)

(2) QCVN 65:2021/BTTTT (yêu cầu về phát xạ cho thiết bị WLAN băng tần ISM 5G)

(3) QCVN 123:2020/BTTTT (yêu cầu về phát xạ cho thiết bị vô tuyến cự ly ngắn băng tần 40GHz ~ 246GHz)

(4) QCVN 124:2021/BTTTT (yêu cầu về phát xạ cho thiết bị radar sử dụng trên thiết bị giao thông vận tại mặt đất, hoạt động trong băng tần 76GHz ~ 77GHz)

(5) QCVN 127:2021/BTTTT (yêu cầu về phát xạ cho thiết bị đầu cuối 5G NR độc lập)

(6) QCVN 129:2021/BTTTT (yêu cầu về phát xạ cho thiết bị đầu cuối 5G NR lai ghép)

2. Bộ TT&TT có làm rõ "Sản phẩm, hàng hóa thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hóa nhóm 2 chỉ khi trùng khớp về mô tả sản phẩm, hàng hóa và mã số HS nêu tại Danh mục".

Tuy nhiên, trong khoản 2 điều 4 lại quy định: "Sản phẩm, hàng hóa không thuộc Danh mục sản phẩm, hàng hóa nhóm 2 phải tuân thủ quy chuẩn kỹ thuật do Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành; Tổ chức, cá nhân có hoạt động sản xuất, kinh doanh sản phẩm, hàng hóa tự tuân thủ và chịu trách nhiệm về an toàn của sản phẩm, hàng hóa."

3. QCVN 65:2021/BTTTT và QCVN 65:2013/BTTTT được sử dụng song song trong giai đoạn từ 01/07/2022 đến 30/06/2023. Để làm thủ tục công bố hợp quy, doanh nghiệp cần có giấy chứng nhận hợp quy của một trong 2 phiên bản này là đủ.

4. Bộ TT&TT chuyển 08 nhóm sản phẩm được đánh giá là ít gây mất an toàn từ Phụ lục 1 sang Phụ lục 2, bao gồm: Máy bộ đàm, radar cự ly ngắn 76~77 GHz, thiết bị vô tuyến cự ly ngắn sử dụng cho mục đích chung hoạt động trong một số băng tần cụ thể, RFID 13.56MHz, SHF.

5. Loại bỏ khỏi danh mục 06 nhóm hàng hóa do đã lỗi thời hoặc ít gây mất an toàn, bao gồm: máy VHF sử dụng trên sông, Inmarsat F77, điện thoại không dây loại kéo dài thuê bao (không gồm điện thoại DECT)...

6. Bỏ nhóm "thiết bị khác" ra khỏi danh mục.

Dự thảo thông tư xx/2021/TT-BTTTT sẽ sớm được chính thức ban hành (dự kiến trong tháng 03/2022 ~ 04/2022) và chính thức có hiệu lực áp dụng kể từ ngày 01/07/2022

 

Ý kiến của ExtendMax về việc áp dụng dự thảo:

1) Do Bộ TT&TT cho phép sử dụng 1 trong 2 phiên bản QCVN 65:2021/BTTTT và QCVN 65:2013/BTTTT được sử dụng song song trong giai đoạn từ 01/07/2022 đến 30/06/2023, doanh nghiệp chỉ cần giấy chứng nhận hợp quy cho sản phẩm theo 1 trong 2 phiên bản này là đủ để làm thủ tục nhập khẩu.

2) Căn cứ theo khoản 2, Điều 4 của dự thảo thông tư, mặc dù sản phẩm không nằm trong danh mục bắt buộc, doanh nghiệp cũng cần áp dụng quy chuẩn, thực hiện chứng nhận hợp quy để đảm bảo tính tuân thủ và tính an toàn của sản phẩm.

3) Hiện tại điều kiện của các phòng thử nghiệm trong nước vẫn bị giới hạn và có thể gặp khó khăn trong việc thử nghiệm QCVN 123:2021/BTTT, QCVN 124:2021/BTTT, QCVN 127:2021/BTTTT and QCVN 129:2021/BTTTT. Do vậy, có khả năng Bộ TT&TT sẽ chấp thuận cho phép sử dụng kết quả thử nghiệm nước ngoài do phòng thử nghiệm đạt ISO / IEC 17025 ban hành.

4) Có một số điểm vẫn chưa có hướng dẫn trong dự thảo do đó có thể doanh nghiệp sẽ gặp lúng túng khi áp dụng, bao gồm:

► Phụ lục 2 - mục 4.1 có mô tả áp dụng cho thiết bị vô tuyến hoạt động trong dải tần 40GHz ~ 246GHz, nhưng phần mô tả quy chuẩn áp dụng thì lại có các quy chuẩn cho băng tần 13.56MHz và 27MHz.

► Bộ TT&TT công bố "Thiết bị Ra đa dùng cho tàu thuyền đi biển nhập khẩu được miễn kiểm tra chất lượng theo Nghị quyết 99/NQ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2019 của Chính phủ, nhưng vẫn phải thực hiện công bố hợp quy trước khi đưa vào sử dụng". Tuy nhiên, theo Nghị định số 132/2008/ND-CP (được sửa đổi và bổ sung bởi Nghị định số 74/2018/ND-CP và Nghị định số 154/2018/ND-CP" thì "hoạt động công bố hợp quy là việc thực hiện quy định kiểm tra nhà nước về chất lượng hàng hóa nhập khẩu". Do vậy doanh nghiệp sẽ cần liên hệ để được hướng dẫn về phương thức công bố hợp quy không thông qua quá trình "đăng ký kiểm tra chất lượng hàng hóa nhập khẩu".

► Một số doanh nghiệp có thể gặp lúng túng khi nhập khẩu các thiết bị RFID UHF sử dụng băng tần 918.4MHz ~ 923MHz thuộc nhóm Phụ lục 1 - mục 2.8 (không phải loại sử dụng để thu phí giao thông không dừng) do mục này quy định quy chuẩn áp dụng là QCVN 73:2013/BTTTT. Trong khi đó phạm vi áp dụng của QCVN 73:2013 không bao gồm dải tần 918.4MHz ~ 923MHz. Do vậy, các doanh nghiệp cần liên hệ cơ quan chức năng có thẩm quyền để được hướng dẫn thêm.

 

Tải toàn văn dự thảo thông tư: download link

Bình luận

Tin tức mới Xem tất cả

Quy định về mẫu dấu hợp quy ICT

Quy định về Mẫu dấu hợp quy (tem hợp quy) của Bộ Thông tin và Truyền thông cho sản phẩm thu phát vô tuyến và công nghệ thông tin bắt buộc phải chứng nhận và công bố hợp quy

Thông tin liên hệ

  • CÔNG TY TNHH EXTENDMAX VIỆT NAM
  • Mã số DN: 0106943741
  • Email: consultant@extendmax.vn
  • Hotline: 0915 836 555 | HCM: 028 7303 8868 | Hanoi: 024 6666 3066
  • Hotline tư vấn giấy phép Mật mã Dân sự, An toàn Thông tin mạng: 024 6666 3088 | 0915 836 555
  • Địa chỉ DKKD: P903, tầng 9, tháp A, tòa nhà tổ hợp Sky City Tower, 88 Láng Hạ, P. Láng Hạ, Q. Đống Đa, Tp. Hà Nội, Việt Nam
  • Trụ sở chính: Biệt thự ExtendMax, C01-L18 An Vượng, KĐT Dương Nội, P. Dương Nội, Q. Hà Đông, TP. Hà Nội, Việt Nam
  • Chi nhánh TP. HCM: P206, Tòa nhà Win Home, Số 10 Phan Đình Giót, Phường 2, Quận Tân Bình, TP. HCM
  • Phòng thử nghiệm: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. La Khê, Q. Hà Đông, TP. Hà Nội, Việt Nam
QUY ĐỊNH SẮP ÁP DỤNG