WiFi 6E, WiFi 7 tần số 6GHz sẽ sớm có ở Việt Nam?

Tác giảTrần Thanh Phương

WiFi 6E, WiFi 7 tần số 6GHz liệu sẽ sớm có ở Việt Nam? Hãng sản xuất và nhà nhập khẩu thiết bị mạng cần lưu ý gì? Thực trạng và dự kiến thời gian người dân Việt Nam được trải nghiệm WiFi 6GHz.

EXTENDMAX - Chuẩn Wi-Fi 6E là phiên bản mở rộng (Extended version) của WiFi thế hệ thứ 6 (WiFi 6) cho tốc độ đường truyền không dây nhanh hơn và độ trễ thấp hơn. Wi-Fi 6E thừa hưởng các đặc trưng của WiFi 6 hoạt động được cả trên dải tần số 2.4GHz và 5GHz, đồng thời bổ sung thêm 60 kênh trên băng tần 6GHz với băng thông có thể mở rộng tới 160 MHz. Trên thế giới, WiFi 6E đã được thương mại hóa kể từ năm 2020 và ngày càng phổ biến trên các thiết bị tiêu dùng kỹ thuật số. Các máy tính xách tay và bộ phát WiFi ngày nay hầu hết đều hỗ trợ WiFi 6E trên thị trường quốc tế và các nước trong khu vực. Thế hệ thứ 7 của Wi-Fi, còn gọi là Wi-Fi 7, cũng hoạt động trên băng tần 6GHz đã hoàn thiện quá trình phát triển và sắp được thương mại hóa rộng rãi.

Tuy nhiên, cũng chính các sản phẩm này lại chưa được kích hoạt và sử dụng WiFi 6GHz tại Việt Nam. Chúng ta cùng tìm hiểu các quy định về phổ tần số và chứng nhận hợp quy của Việt Nam có liên quan đến WiFi 6E, WiFi 7 cũng như dự kiến lộ trình cho phép sử dụng tại Việt Nam qua bài viết dưới đây.

wifi-comply-with-law-on-frequency

 

WiFi 6GHz chưa được phép sử dụng?

Căn cứ theo Điều 5 của Thông tư 08/2021/TT-BTTTT của Bộ TT&TT:

"Thiết bị vô tuyến điện thuộc Danh mục quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này nhưng không đáp ứng điều kiện kỹ thuật, khai thác tương ứng quy định tại Phụ lục 2 đến Phụ lục 20 ban hành kèm theo Thông tư này thì không được sử dụng tại Việt Nam"

Căn cứ theo Phụ Lục 10 của Thông tư 08/2021/TT-BTTTT của Bộ TT&TT, dải tần hoạt động của thiết bị mạng không dây (WLAN/RLAN) được phép sử dụng chỉ bao gồm các dải tần sau:

WiFi 802.11 b/g/n: 2400~2483.5 MHz

WiFi 802.11 a/b/g/n/ac/ax: 5150~5250 MHz; 5250~5350Mhz; 5470~5725Mhz; 5725~5850Mhz

Dải tần RLAN 57~66 GHz

Như vậy, WiFi 6GHz chưa được phép sử dụng tại Việt Nam do chưa phù hợp với quy định của Bộ TT&TT tại Thông tư số 08/2021/TT-BTTTT

wi-fi-6e-wi-fi-7-not-alowed-in-vietnam-yet

 

Khi nào được sử dụng WiFi 6E, WiFi 7?

Do thiết bị WiFi được liệt kê trong nhóm thiết bị vô tuyến cự ly ngắn, nhưng lại sử dụng dải tần phổ dụng, việc thay đổi các quy định của pháp luật để cho phép sử dụng phiên bản mở rộng này sẽ trải qua nhiều bước

1) Bổ sung quy hoạch phổ tần số cho băng tần 6GHz. Quy định rõ phần bằng tần nào cho WiFi, phần nào cho mạng 5G NR

2) Sửa đổi bổ sung hoặc thay thế Thông tư 08/2021/TT-BTTTT bổ sung WiFi 6E vào danh mục tần số được miễn giấy phép sử dụng

3) Chứng nhận hợp quy cho WiFi 6E với quy chuẩn kỹ thuật riêng hoặc QCVN 74:2021/BTTTT hoặc quy chuẩn kỹ thuật về phổ tần số QCVN 47:2015/BTTTT

Toàn bộ quá trình nêu trên dự kiến sẽ mất khoảng 1 ~ 2 năm nếu cơ quan chức năng tiến hành ngay ở thời điểm này

wifi-6ghz-in-vietnam-future

 

Bạn cần làm gì để nhập khẩu?

Bạn sẽ cần làm gì để nhập khẩu các thiết bị mạng đời mới khi WiFi 6E thậm chí đã trở thành chuẩn kết nối tiêu chuẩn trên các thiết bị high-end? Câu trả lời của chúng tôi là:

Các quy định hiện hành chỉ không cho phép sử dụng WiFi 6E tại Việt Nam. Điều đó có nghĩa là bạn vẫn có thể nhập khẩu sản phẩm WiFi 6E với một số điều kiện

Đối với hãng sản xuất

Các hãng sản xuất cần vô hiệu hóa tính năng WiFi 6E, Wi-Fi 7 bằng phần mềm ngay từ khâu xuất xưởng đối với các sản phẩm dự kiến xuất cho thị trường Việt Nam. Các sản phẩm này tốt nhất là có thể kích hoạt lại Wi-Fi 6E, Wi-Fi 7 bằng bản vá phần mềm ngay khi cơ quan quản lý nhà nước ban hành các quy định cho phép sử dụng

Đối với các công ty nhập khẩu

Các công ty phân phối nhập khẩu cần chú ý mua đúng phiên bản thiết bị mạng như bộ phát WiFi, máy tính xách tay sử dụng cho thị trường Việt Nam (đã tạm khóa WiFi 6E). Đối với sản phẩm không được thiết kế riêng cho thị trường Việt Nam, các bạn nên kiểm tra kỹ với hãng sản xuất hoặc công ty xuất khẩu.

Trong trường hợp sản phẩm đã được nhập khẩu, doanh nghiệp có thể cấu hình lại thiết bị để sản phẩm không phát sóng vô tuyến dải tần 6GHz. Sau đó vẫn có thể thực hiện việc thử nghiệm và chứng nhận hợp quy theo quy định

Trong thực tế nhập khẩu, chúng tôi đã ghi nhận một số trường hợp Cục Viễn thông có thể yêu cầu công ty nhập khẩu xuất trình văn bản ban hành bởi hãng sản xuất cam kết WiFi 6E và WiFi 7 không được kích hoạt tại Việt Nam.

Thông tin cập nhật: Ngày 29/03/2024, Bộ TT&TT đã ban hành Thông tư số 02/2024/TT-BTTTT trong đó có quy định về tài liệu bổ sung đối với thủ tục nhập khẩu đối với sản phẩm WiFi 6E và WiFi 7. Chi tiết cụ thể như sau: Thiết bị có tích hợp chức năng của thiết bị Wi-Fi 6E, Wi-Fi 7 chỉ được thực hiện công bố hợp quy với điều kiện nhà sản xuất thiết bị có tích hợp chức năng của thiết bị Wi-Fi 6E, Wi-Fi 7 có văn bản cam kết đã tắt băng tần 6 GHz và người sử dụng không thể kích hoạt, sử dụng băng tần này nếu không có sự hỗ trợ của nhà sản xuất. 

 

Đối với người sử dụng end-user

Do WiFi 6E, Wi-Fi 7 chưa được phép sử dụng ở thời điểm này, người sử dụng không được tìm cách kích hoạt dải tần số 6GHz trên các thiết bị. Đây là hành vi vi phạm pháp luật về lĩnh vực tần số.


Theo dõi ExtendMax qua FB FanPage hoặc LinkedIn để được cập nhật những thông tin mới nhất

Hãy để lại bình luận và chia sẻ bài viết nếu bạn thấy nó hữu ích trong công việc

↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓

Trần Thanh Phương
Tôi là Trần Thanh Phương, một luật gia chuyên về Luật chất lượng sản phẩm hàng hóa, Luật An toàn Thông tin mạng, Luật Hải quan, Luật Quản lý ngoại thương, Luật Thương mại. Tôi là một nhà tư vấn được các tập đoàn công nghệ hàng đầu thế giới tín nhiệm trong lĩnh vực tư vấn về các quy định pháp luật, thủ tục nhập khẩu sản phẩm công nghệ thông tin vào Việt Nam.
Khách hàng đánh giá
5
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%

Chia sẻ nhận xét về sản phẩm

Đánh giá và nhận xét

Gửi nhận xét của bạn

      Bình luận
      Gửi bình luận
      Bình luận
        Tin tức mới
        Liên hệ ngay

        CÔNG TY TNHH EXTENDMAX VIỆT NAM

        MSDN: 0106943741

        Email: consultant@extendmax.vn

        Hotline: 0915 836 555 | Hà Nội: 024 6666 3066

        Hotline tư vấn Mật mã Dân sự: 0915 836 555

        DKKD:P903, tầng 9, tháp A, tòa nhà tổ hợp Sky City Tower, 88 Láng Hạ, P. Láng Hạ, Q. Đống Đa, Tp. Hà Nội, Việt Nam

        Head Office: Biệt thự ExtendMax, C01-L18 An Vượng, KĐT Dương Nội, P. Dương Nội, Q. Hà Đông, TP. Hà Nội, Việt Nam

        Test laboratory: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. La Khê, Q. Hà Đông, Hà Nội