logo
Email: consultant@extendmax.vn
Hotline: 0915 836 555 | Hanoi: 024 6666 3066 | HCM: 028 7303 8868
Hotline tư vấn Mật mã Dân sự, An toàn Thông tin mạng: 024 6666 3088 | 0915 836 555
Head Office: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. Dương Nội, Q. Hà Đông, Hà Nội
Chi nhánh Tp. HCM: Tầng trệt, Kicotrans building, Số 5 Đống Đa, Phường 2, Q. Tân Bình, Tp. HCM
Phòng thử nghiệm: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. Dương Nội, Q. Hà Đông, Hà Nội

Lựa chọn ngôn ngữ:
Select your language:

Thông tư 01/2021/TT-BTTTT - Danh mục thiết bị thu phát sóng vô tuyến và công nghệ thông tin phải Chứng nhận, Công bố hợp quy

  27/05/2021

EXTENDMAX - Bộ Thông tin và Truyền thông đã chính thức ban hành Thông tư số 01/2021/TT-BTTTT ký ngày 14/05/2021 để sửa đổi và bổ sung Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT - Quy định danh mục sản phẩm, hàng hóa có khả năng gây mất an toàn thuộc trách nhiệm quản lý của Bộ Thông tin và Truyền thông (Danh mục thiết bị bắt buộc phải Chứng nhận hợp quy và Công bố hợp quy Bộ Thông tin Truyền thông - Cục Viễn Thông). Thông tư này sẽ có hiệu lực kể từ ngày 01/07/2021 cùng một số quy chuẩn kỹ thuật quốc gia Bộ TT&TT đã ban hành trong năm 2021.

 

Những điểm mới đáng chú ý ở Thông tư số 01/2021/TT-BTTTT:

1. Bộ Thông tin và Truyền thông cập nhật các quy chuẩn mới vào danh mục, bao gồm:

(1) QCVN 54:2020/BTTTT (Cho WiFi 2.4GHz)

(2) QCVN 74:2020/BTTTT (Cho thiết bị vô tuyến cự ly ngắn dải tần 1GHz ~ 40GHz SRD)

(3) QCVN 117:2020/BTTTT (áp dụng cho thiết bị đầu cuối thông tin di động và điện thoại di động)

(4) QCVN 122:2020/BTTTT (áp dụng đối với thiết bị LoRa và LPWAN)

(5) QCVN 101:2020/BTTTT (áp dụng cho pin lithium sử dụng cho máy tính bảng, điện thoại di động, máy tính xách tay)

Và một số quy chuẩn kỹ thuật quốc gia khác

2. Loại bỏ giới hạn công suất phát được miễn chứng nhận hợp quy ở mức nhỏ hơn 60mW đối với các thiết bị thu phát vô tuyến liệt kê trong mục 2. của Phụ lục 1 (Các thiết bị Wi-Fi, BT, Zigbee được phân loại ở mục 3 của Phụ lục I và vẫn được miễn hợp quy nếu có công suất phát tối đa dưới mức 60mW EIRP)

3. Các thiết bị LoRa và LPWAN được xếp vào một nhóm riêng (không còn chứng nhận theo nhóm thiết bị vô tuyến cự ly ngắn như trước đây. Đồng thời Bộ TT&TT cũng cho phép sử dụng LoRa / LPWAN ở mức công suất cao hơn 25mW ERP để thuận tiện hơn cho việc ứng dụng IoT, khi này doanh nghiệp cần xin giấy phép tần số trước khi sử dụng.

 

Phân tích theo quan điểm của ExtendMax về Thông tư số 01/2021/TT-BTTTT:

1) Khi đối chiếu Thông tư này và các thông tư có liên quan bao gồm Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT, số 15/2020/TT-BTTTT, số 34/2020/TT-BTTTT, số 35/2020/TT-BTTTT, số 43/2020/TT-BTTTT chúng tôi hiểu theo hướng sau:

► Căn cứ theo Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT thì tất cả các kết quả thử nghiệm, giấy chứng nhận hợp quy đã cấp theo QCVN 54:2011/BTTTT, QCVN 74:2013/BTTTT, QCVN 101:2016/BTTTT sẽ cần thực hiện chứng nhận lại theo quy chuẩn mới kể từ ngày 01/07/2021.

Khoản 5 Điều 4 Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT:

► Trong khi đó, giấy chứng nhận hợp quy, thông báo tiếp nhận bản công bố hợp quy đã cấp cho máy điện thoại di động và các thiết bị đầu cuối thông tin di động mặt đất chứng nhận cho QCVN 12:2015/BTTTT, QCVN 15:2015/BTTTT, QCVN 117:2018/BTTTT (nhưng không bao gồm QCVN 54:2011/BTTTT hoặc QCVN 101:2016/BTTTT) là một trường hợp đặc biệt, sẽ được tiếp tục áp dụng cho đến khi hết hiệu lực căn cứ theo Điều 4 của Thông tư 43/2021/TT-BTTTT.

Điều 4 của Thông tư số 43/2021/TT-BTTTT.

►Tuy nhiên, đối với trường hợp giấy chứng nhận hợp quy, thông báo tiếp nhận bản công bố hợp quy đã cấp cho máy điện thoại di động và các thiết bị đầu cuối thông tin di động mặt đất nhưng có bao gồm các quy chuẩn QCVN 54:2011/BTTTT hoặc  QCVN 101:2016/BTTTT thì chưa rõ Cục Viễn Thông sẽ áp dụng theo cách nào do có các nội dung dẫn tới cách hiểu khác nhau giữa Thông tư số 11/2020/TT-BTTTT và Thông tư số 43/2020/TT-BTTTT. Thêm vào đó, việc đăng ký kiểm tra nhà nước đối với hàng hóa nhập khẩu kể từ ngày 01/07/2021 là sẽ áp dụng theo Thông tư số 01/2021/TT-BTTTT, theo đó sẽ dẫn tới sự khác biệt giữa các quy chuẩn đăng ký và kết quả công bố hợp quy cho lô hàng.

2) Mặc dù phiên bản dự thảo đầu tiên của Thông tư này có yêu cầu thử nghiệm toàn bộ Quy chuẩn QCVN 101:2020/BTTTT (bao gồm cả phần an toàn theo mục 2.6 và phần đặc tính điện theo mục 2.5) nhưng phiên bản chính thức không còn yêu cầu thử nghiệm mục 2.5 nữa. Điều này đã hỗ trợ doanh nghiệp rất nhiều trong việc giảm chi phí thử nghiệm và giảm thời gian đưa sản phẩm ra thị trường

3) Trước đây các sản phẩm LoRa chỉ được phép nhập khẩu và hợp quy với mức công suất phát tối đa 25mW ERP. Nay Bộ TT&TT đã cập nhật, bổ sung cho phép sử dụng LoRa ở mức công suất cao hơn (cần giấy phép tần số) để có thể đáp ứng được các ứng dụng của LoRa / LPWAN trong IoT

4) Thông tư số 01/2021/TT-BTTTT của Bộ Thông tin và Truyền thông có đề cập đến việc các radar hàng hải được "miễn kiểm tra chất lượng" theo Nghị Quyết số 99/NQ-CP ngày 13/11/2019 của Chính Phủ song vẫn phải thực hiện Công bố hợp quy trước khi đưa vào sử dụng.

Tuy nhiên, theo Nghị Định 74/2018/NĐ-CP thì:

i) Đối với sản phẩm, hàng hóa nhóm 2 nhập khẩu, việc kiểm tra nhà nước về chất lượng hàng hóa được thực hiện thông qua việc xem xét hoạt động công bố hợp quy của người nhập khẩu.

ii) Các biện pháp công bố hợp quy quy định bởi Nghị Định 74/2018/NĐ-CP đối với hàng hóa nhập khẩu đều bao gồm thủ tục đăng ký kiểm tra nhà nước.

Do vậy, đối với thiết bị radar hàng hải nhập khẩu, doanh nghiệp cần liên hệ để được Bộ TT&TT hoặc Cục Viễn Thông hướng dẫn về biện pháp thực hiện Công bố hợp quy trước khi đưa sản phẩm vào sử dụng

 

Link tải toàn văn thông tư số 01/2021/TT-BTTTT: download link

Link tải phiên bản tiếng Anh do ExtendMax dịch thuật: download link

 

Bình luận

Tin tức mới

Xem tất cả

Quy định về mẫu dấu hợp quy ICT

Quy định về Mẫu dấu hợp quy (tem hợp quy) của Bộ Thông tin và Truyền thông cho sản phẩm thu phát vô tuyến và công nghệ thông tin bắt buộc phải chứng nhận và công bố hợp quy

Thông tin liên hệ

  • CÔNG TY TNHH EXTENDMAX VIỆT NAM
  • Email: consultant@extendmax.vn
  • Hotline: 0915 836 555 | HCM: 028 7303 8868 | Hanoi: 024 6666 3066
  • Hotline tư vấn giấy phép Mật mã Dân sự, An toàn Thông tin mạng: 024 6666 3088 | 0915 836 555
  • Trụ sở chính: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. La Khê, Q. Hà Đông, TP. Hà Nội, Việt Nam
  • Chi nhánh TP. HCM: Tầng trệt, tòa nhà Kicotrans, Số 5 Đống Đa, Phường 2, Q. Tân Bình, Tp. HCM, Việt Nam
  • Phòng thử nghiệm: Biệt thự BT02-21, Khu ĐT An Hưng, Tố Hữu, P. La Khê, Q. Hà Đông, TP. Hà Nội, Việt Nam
QUY ĐỊNH SẮP ÁP DỤNG